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Nsimbo Wiki hii

TOLEO NAMBA 01 NOVEMBA  09,2018 

Na:John Mganga  

Uzalishaji wa mazao yatokanayo na ufugaji Nyuki Hal-

mashauri ya Wilaya ya Nsimbo unatarajiwa kuongezeka 

maradufu kutokana na Wafugaji nyuki kupewa mafunzo 

ya Ufugaji wa nyuki kwa njia za kisasa na za kitaalamu. 

Hayo yamebainishwa   na Kaimu Mkuu wa Kitengo cha 

Nyuki Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo Bw.Said Mpumbi 

katika Mafunzo ya Ufugaji wa Nyuki kisasa yaliyofanyika  

Novemba 8,2018 katika ukumbi wa Halmashauri  ya Wilaya 

ya Nsimbo yakihusisha wafugaji Nyuki wa Kata za Kapalala 

Uruwila na Mtapenda………….Uk 3 

 

Na :John Mganga 

W 
akulima Wilayani 

Mpanda  Mkoani 

Katavi wametaki-

wa kuachana na 

Kilimo cha mazoea na badala yake 

kutumia vema Elimu ya Kilimo  inayo-

tolewa na Maafisa kilimo wa Hal-

mashauri,Maafisa Ugani katika nga-

zi ya Vijiji na Kata  pamoja na 

Wadau mbalimbali  wa Kilimo 

wakiwemo Wasambazaji wa pem-

bejeo za Kilimo  Nchini ili kuhakiki-

sha kuwa  Wanatumia ipasavyo elimu 

ya mbinu bora za kilimo  kuleta tija 

katika uzalishaji Mazao kwa Msimu 

wa Kilimo 2018……………..Uk 2 

Jarida Mtandao la Wiki la Halmashauri 

Tovuti:www.nsimbodc.go.tz 

Pichani :Mgeni Rasmi katika Uzinduzi wa Msimu wa Kilimo 2018,Mkuu wa Wilaya ya  Mpan-

da  Mh.Lilian Charles Matinga akizungumza na Wakulima  katika Shughuli ya uzinduzi wa 

Msimu wa Kilimo 2018 katika Eneo la Kanoge Centre katika Kata ya Kaoge Nsimbo. 

Wafugaji Nyuki Nsimbo wapatiwa Mafunzo Ufugaji wa Kisasa 

Jarida Mtandao la  ki la Wiki  la Nsimbo Wiki  Hii  limeandaliwa na Kitengo cha Teknolojia ya Habari ,Mawasiliano na Uhusiano  

Halmashauri  ya Wilaya ya Nsimbo.  

Wasiliana  nasi  kupitia Barua pepe ,info@nsimbodc.go.tz ,Tembelea  tovuti  yetu www.nsimbodc.go.tz .  

 

 



Uzinduzi Msimu wa Kilimo 2018…….inatoka Uk. wa kwanza  

 

Akizungumza na Wakulima katika uz-

induzi huo Novemba 9.2018,Bi Matinga 

amebainisha kuwa kutofanya  maandalizi 

kwa wakati katika misimu ya Kilimo ku-

mekuwa sababu kubwa inayoathiri kwa 

kiasi kikubwa ustawi wa mazao na hivyo 

kuathiri uzalishaji wa Mazao Mashamba-

ni jambo linalopelekea kushuka kwa ki-

wango cha Mavuno. 

Kutokana na changamoto hiyo, Bi Mat-

inga amewataka Maafisa Ugani ngazi ya 

Vijiji na Kata Halmashauri ya Wilaya ya 

Nsimbo kuhakikisha kuwa wana-

shirikiana na Wakulima kwa karibu ikiwa 

ni pamoja na kuhakikisha kuwa wanatoa 

ushauri wa Kitaalamu kwa Wakulima ili 

kuhakikisha kuwa Wakulima wanatumia 

mbinu bora na za kisasa kwa msimu huu 

wa Kilimo 2018  ili kuongeza tija katika 

Uzalishaji. 

Amesema Serikali inatambua changa-

moto ya Uhaba wa Maafisa Ugani na kwamba 

hatua mbalimbali zinaendelea kuchukuliwa 

na Halmashauri ili kuhakikisha kuwa  

inaondokana na Changamoto hiyo ina-

yoathiri kwa kiasi kikubwa Sekta ya Kilimo 

Nsimbo. 

Awali Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wila-

ya ya Nsimbo Mh.Raphael Kalinga aki-

zungumza katika uzinduzi huo amesisitiza  

juu ya umuhimu wa Wakulima Nsimbo  ku-

lima Mazao kulingana na mahitaji ya soko 

kwa kuwa kufanya hivyo kutasaidia kwa 

kiasi kikubwa kuuza mazao kwa wakati na 

hivyo kunufaika na Kilimo. 

 Mwenyekiti Kalinga ametoa wito kwa 

wakulima Nsimbo kuhakikisha kuwa wanali-

ma mazao ya biashara hususani Pamba kwa 

kuwa zao hilo limethibitika kustawi vizuri 

Mkoani Katavi na kwamba kwa Msimu wa 

Kilimo uliopita Pamba kutoka Katavi ime-

thibitika kua na ubora na Viwango vya ku-

ridhisha. 

Aidha Mh.Kalinga amesema endapo 

wakulima Nsimbo watatumia  vema 

fursa ya kulima  mazao ya biashara 

itasaidia kwa sehemu kubwa  

ongezeko la malighafi jambo litaka-

lochochea ujenzi wa Viwanda 

Mkoani Katavi  jambo litakalopele-

kea Wananchi hao kunufaika na Vi-

wanda  hivyo kutokana na kuuza 

mazao yao ndani ya Mkoa badala ya 

kusafirisha umbali mrefu kwenda 

kuuza katika Mioa ya mbali. 

Kwa Upande wake Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Nsimbo Bw.Mohamed Rama-

dhani amesema Dira ya Halmashau-

ri katika Sekta ya Kilimo ni kuhakiki-

sha kuwa Kilimo kinakua na tija kwa 

wakulima. 

Amesema ni muhimu Wakulima kati-

ka Msimu huu wa Kilimo kutoa 

kipaumbele katika uzalishaji wa 

Mazao ya Biashara sambamba na 

kuchukua hatua za haraka za ku-

wasiliana na Maafisa Ugani pamoja 

na Wadau wa Kilimo kwa ajili ya 

kupata suluhu   pindi dalili za awali 

za uharibifu wa mazao unapotokea. 

Mh.Kalinga amesema endapo waku-

lima Nsimbo watalima kwa mchang-

anyiko yaani mazao ya biashara na 

Mazao ya Chakula itasaidia kuondoa 

tatizo la Njaa ambalo huwatesa 

wakulima kutokana na kuzalisha 

aina moja ya mazao ya chakula na 

kujikuta wakiuza pasi kuweka akiba 

ya chakula  

Kwa Upande wake Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Nsimbo Bw.Mohamed Ramadhani 

a ametoa wito kwa walulima Nsimbo 

kujiandikisha ili kuweza kutambuli-

ka kwa urahisi jambo litaka-

lorairahisishia ofisi yake ku-

wahudumia kwa urahisi zaidi . 

 

Uk.2           Nsimbo wiki hii 

Pichani:Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo Mh.Raphael Kalinga(Mwenye 

shati Jeupe) akizungumza na Wakulima  wa Kanoge katika shughuli ya Uzinduzi wa Msi-

mu wa Kilimo 2018  Nsimbo.(Picha na John Mganga) 



Mpumbi amebainisha kuwa 

uzalishaji wa mazao yatokanayo 

na ufugaji wa Nyuki katika se-

hemu nyingi Nchini umekuwa 

ukiathiriwa zaidi kutokana na 

Wafugaji kutokuwa na elimu na 

uelewa wa kutosha  kuhusu Ufu-

gaji wa Nyuki kwa njia za kisasa 

na za kitaalamu. 

Ameeleza kuwa Serikali kwa 

kushirikiana na Wadau mbalim-

bali imekuwa ikifanya jitihada 

mbalimbali za makusudi  

kuhakikisha kuwa elimu ya 

kutosha inatolewa kwa Jamii za 

Wafugaji wa nyuki ambapo kwa 

Halmashauri ya Wilaya ya Nsim-

bo mafunzo hayo yamekuwa 

yakitolewa mara kadhaa  kwa 

kushirikiana na wadau mbalim-

bali wakiwemo Taasisi ya Jane 

Goodal,pamoja na Wakala wa 

Usimamizi wa Misitu Nchini 

TFS. 

Amesema ni jukumu la Wafugaji 

Nyuki Nsimbo kuhakikisha ku-

wa wanatumia ipasavyo Elimu 

inayotolewa na Halmashauri 

kupitia kitengo cha Nyuki kwa 

kushirikiana na Wadau mbalim-

bali  ili waweze kuongeza tija 

katika uzalishaji wa mazao ya 

Nyuki Nsimbo na kuondokana 

na  ufugaji wa asili ambao hauna 

tija. 

Mpumbi amewaambia washiri-

ki wa Mafunzo ya ufugaji wa 

Nyuki kuwa jukumu lao pia 

kuhakikisha kuwa wanazingatia 

uhifadhi wa mazingira katika 

shughuli za ufugaji wa nyuki ili 

kuhakikisha kuwa ufugaji wa 

Nyuki unaleta Tija katika Utunzaji 

wa Mazingira. 

Akizungumzia kuhusu uzalishaji 

wa mazao yatokanayo na ufugaji 

wa Nyuki Nsimbo  Mkuu huyo wa 

Kitengo amesema uzalishaji wa 

Asali umepungua kutoka takribani 

lita 102,170 mwaka 2016/2017 

hadi kufikia Lita 99,530 mwaka 

2017/2018 ambapo kwa zao la 

Nta uzalishaji umeongezeka kuto-

ka wastani wa Kilo 9195.5 mwaka 

2016/2017 hadi Kilo 9336.5 kwa 

mwaka 2017/2018 ambapo 

ameeleza kuwa uzalishaji ume-

pungua kutokana na Mabadiliko 

ya Hali ya Hewa. 

Aidha kwa upande wa Mizinga ya 

kisasa amebainisha  mizinga hiyo 

kuongezeka  kutoka Mizinga  4928 

mwaka 2016/2017 hadi kufikia 

Mizinga 8363 kwa mwaka 

2017/2018 ambapo kuongezeka huko 

kumechangiwa zaidi na jitihada za 

utoaji wa Elimu kwa Wafugaji Nyuki 

Nsimbo. 

Akifunga mafunzo hayo Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashari ya Wilaya ya 

Nsimbo Bw.Mohamed Ramadhani 

amewataka Wafugaji hao wa Nyuki 

kufuga kwa Malengo ili waweze ku-

jikwamua na Umasikini. 

Mafunzo hayo ya siku Nne yanayo-

tolewa na Kitengo cha Nyuki Nsim-

bo kwa Kushirikiana na Ofisi ya Wa-

kala wa Huduma za  Misitu Nchini TFS 

Mpanda, yalianza kutolewa rasmi No-

vemba 5,2018 katika Kata ya Ugalla 

ambapo yatamalizika leo Novemba 

8,2018 yakihusisha Kata za Uru-

wila,Kapalala na Mtapenda za Hal-

mashauri ya Wilaya ya Nsimbo. 

 

Wafugaji Nyuki Nsimbo …………….Inatoka Uk...1  

Page 3 NOVEMBA  09,2018 

Pichani:Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo Bw.Mohamed Ramadhani aki-

zungumza wakati wa ufungaji wa Mafunzo ya Ufugaji Nyuki Kisasa yaliyofnayika katika Ukumbi wa  

Mikutano wa Halmashauri  Novemba 8 ,2018.(Picha na John Mganga) 



Matukio ya Wiki katika Picha  

Picha Na.1.Mkuu wa Idara ya Kilimo na Ushirika Halmashauri ya Wila-

ya ya Nsimbo George Magille akisoma Taarifa ya Idara wakati wa Uz-

induzi wa Msimu wa Kilimo 2018,shughuli iliyofanyika Kata ya Kanoge 

Enelo la Kanoge Senta Novemba 9 2018.(Picha Na:John Mganga) 

Picha Na.2.Mkuuu wa Idara ya Maendeleo ya Jamii Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo  

Bw.Hamis Mnubi akizungumza na Wajasiriamali  Waliopatiwa mafunzo ya namna ya 

Matumizi ya fedha za Mikopo ya Wajasiriamali inayotolewa na Halmashauri  Novemba 

9,2018 katika ukumbi wa Mikutano wa Halmashauri.Wajasiriamali hao wanatarajia 

kunufaika na Mikopo punde baada ya Taratibu za utoaji Mikopo kukamilika((Picha na 

John Mganga) 

Picha Na.3.Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Nyuki Halmashauri ya Wilaya ya 

Nsimbo Bw.Said Mpumbi akifundisha kwa Vitendo namna bora ya Uvunaji 

asali kwa kutumia mavazi ya Kisasa ya yanayoepusha madhara ya kuumwa 

na Wadudu Nyuki Novemba 8,2018 katika Ukumbi wa Mikutano wa Hal-

mashauri.Picha (Na.John Mganga) 

Picha Na.4 .Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo Mh.Raphael Kalinga 

akitoa neno la ufunguzi katika Mafunzo ya Ujasiriamali  kwa Vikundi vya Ujasiriamali 

yaliyofanyika Novemba 9,2018 katika Ukumbi wa Mikutano wa Halmashauri.Vikund 

hivyo vinatarajia kunufaika na Mikopo mara baada ya Taratibu za utoaji Mikopo 

kukamilika.(Picha Na:John Mganga) 

Picha Na.6.Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo Mh.Raphael Kalinga 

Novemba 9 katika Ukaguzi wa  Mradi wa Ujenzi na Ukarabati wa Kituo cha Afya Kanoge 

Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo .Ujenzi na Ukarabati wa Kituo hicho uko katika Hatua 

za Mwisho kukamilika.(Picha  na :John Mganga) 

Picha Na.5.Muonekano Mpya wa Kituo cha Afya Kanoge Baada ya Ujenzi na 

Ukarabati  wa kituo hicho kufanyika.Shughuli hiyo iko katika hatua za Mwisho na 

Wananchi wataanza kunufaika na huduma Bora Picha (Na.John Mganga) 


