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Habari zilizomo…. 

 Kamati ya Lishe Nsimbo 

yapatiwa mafunzo...uk 4 

 Wananchi watakiwa ku-

badili Mtizamo na kuwe-

keza  katika uwezo wa 

watu kufikiri...Uk..5 

 

 

Jarida Mtandao la  ki la Wiki  la Nsimbo Wiki  Hii  limeandaliwa na Kitengo cha Teknolojia ya Habari ,Mawasiliano na Uhusiano  

Halmashauri  ya Wilaya ya Nsimbo.  

Wasiliana  nasi  kupitia Barua pepe ,info@nsimbodc.go.tz ,Tembelea  tovuti  yetu www.nsimbodc.go.tz .  

 

 

677, kuhitimu kidato cha Nne Nsimbo……………..Uk..3 

Pichani: Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo Mh.Raphael Kalinga akifungua ma-

funzo kwa Kamati ya Lishe Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo yaliyotolewa Novemba 12 katika 

ukumbi wa Mikutano wa Halmashauri.Picha na :(Mpiga picha wetu) 

Nsimbo Wiki hii….
Tovuti:www.nsimbodc.go.tz 

Jarida la Wiki la Halmashauri 



Wafanya biashara wakwepa ushuru mazao kudhibitiwa .

 

Na:John Mganga 

Tabia ya baadhi ya  Wafanya biasha-

ra wa mazao wasio waaminifu  katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo 

kutumia kisingizio cha Msamaha wa 

ushuru chini ya tani moja kwa waku-

lima ,kupitisha mazao kidogo kidogo 

magetini kwa kujifanya   ni wakulima 

sasa imepatiwa mwarobaini. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashau-

ri ya Wilaya ya Nsimbo Bw.Mohamed 

Ramadhani   ameeleza kuwa katika 

maeneo mengi Nchini baadhi ya 

wafanyabiashara wa mazao wasio 

waaminifu wamekuwa wakitumia 

mbinu ya kupitisha mazao magetini 

chini tani moja kwa kuwa kufanya 

hivyo kunawafanya wao kutotozwa 

ushuru kwa kuwa mazao wanayoku-

wa wamebeba ni chini ya tani moja 

jambo linalowafanya kunufaika na 

Msamaha wa ushuru wa mazao chini 

ya tani moja kwa wakulima kinyume 

na utaratibu. 

Kutokana na kukithiri kwa tabia hiyo 

Mkurugenzi Mtendaji wa  Halmas-

hauri wiki chache  baada ya kuwasili 

Nsimbo tangu kuteuliwa  aliagiza 

kuandaliwe utaratibu utakaoweze-

sha wakulima kupatiwa vitambulisho 

ili kudhibiti tabia ya Wafanyabiasha-

ra wasio waaminifu kutumia mgongo 

wa msamaha wa ushuru wa mazao 

ya kilimo chini ya tani moja ku-

torosha mazao. 

Hatua ya kusajili wakulima na ku-

wapatia vitambulisho Nsimbo kama 

alivyopendekeza Mkurugenzi Mo-

hamed inafuatia kuwepo kwa 

changamaoto ya utoroshwaji wa 

mazao uanofanywa na baadhi 

wafanyabiashara wa mazao wa-

sio waaminifu jambo ambalo 

limekuwa likiathiri mapato ya 

Halmashauri. 

Tayari utaratibu wa kusajili 

wakulima na kuwapatia vit-

ambulisho umeanza kutekelezwa 

kwa umakini kwa kuwabaini 

wakulima ambapo mpaka sasa 

baadhi ya wakulima 

wamekwishapatiwa vitambulisho 

vitakavyowatofautisha na Wafan-

yabiashara wa mazao magetini. 

Novemba 9, 2018 Mkurugenzi 

Mohamed alizungumza na waku-

lima wa Kata ya Kanoge katika 

sherehe za Uzinduzi wa Msimo wa 

Kilimo 2018, ambapo  pamoja na 

mambo mengine aliwataka waku-

lima kujisajili kama ulivyo utarat-

ibu ili waweze kupatiwa Vit-

ambulisho. 

Alisema kuwa Vitambulisho kwa 

wakulima Nsimbo vitarahisisha 

Halmashauri  kuwatambua waku-

lima ndani ya Halmashauri jambo 

litakalosaidia kurahisisha utoaji 

wa huduma kwa wakulima ndani 

ya Halmashauri hiyo. 

Alisisitiza kuwa msamaha wa 

Ushuru wa mazao chiniya tani 

moja unawahusu wakulima peke 

Uk.2           Nsimbo wiki hii 

Pichani:Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo Bw.Mohamed Rama-

dhani Novemba9,alipozungumza wakati wa  Uzinduzi wa Msimu wa Kilimo 2018 na 

wakulima wa Kata ya Kanoge  katika eneola Kanoge Sokoni.P(icha na John Mganga) 



Na:John Mganga 

Jumla ya Wanafunzi 677 katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Nsim-

bo wanatarajia kuhitimu Elimu 

ya kidato cha nne Novemba 23  

kwa mwaka huu 2018. 

Afisa  Elimu Sekondari Halmas-

hauri ya Wilaya ya Nsimbo 

Mwl.Juma Saidi Mmaraba  ameli-

ambia Nsimbo Wiki hii kuwa 

Wanafunzi hao walioanza kufan-

ya mtihani wao Novemba 5,2018 

kwa Halmashauri ya Wilaya ya 

Nsimbo watamaliza Tarehe 22 

Novemba 2018. 

Akifafanua zaidi Mwalimu 

Mmaraba amesema Wanafunzi hao 

wanaoendelea na mitihani ya kuhitimu 

elimu ya kidato cha nne katika Halmas-

hauri ya Wilaya ya Nsimbo  kati yao 

wavulana ni 391 na wasichana ni 281. 

Amesema kuwa mtihani huo  wa taifa  wa 

kuhitimu kidato cha nne unaendelea ve-

ma na mpaka sasa hakuna taarifa zozote 

za uvunjifu wa kanuni na taratibu za 

chumba cha mtihani zilizoripotiwa 

kutokea katika shule za Sekondari za 

Nsimbo. 

Akizungumzia kuhusu mtihani wa kidato 

cha nne wa mwaka Jana 2017 Mwalimu 

Mmaraba amesema Wanafunzi waliofan-

ya mtihani wa kidato cha nne walikuwa 

544 kati yao Wasichana 204,na Wavula-

na 340 sawa na asilimia 98. 

Amesema kuwa Idadi ya wahitimu wa 

Kidato cha nne kwa mwaka huu 

2018 imeongezeka kutoka 544 

mwaka Jana na kufikia 677 

kwa mwaka huu 2018 ambapo 

ongezeko la wahitimu wa kike  

wa kidato cha nne umeongeze-

ka kutoka idadi ya Wasichana 

204 mwaka 2017 hadi 286 

mwaka huu 2018. 

 

 

 

 Wanafunzi 677,kuhitimu kidato cha Nne Nsimbo. 

Page 3 NOVEMBA 18 ,2018 

Pichani:Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Katumba  Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo wakitoka maso-

moni  kuelekea majumbani mwao baada ya kumaliza muda wa Masomo  (Picha na :John Mganga) 



Kamati ya Lishe yapatiwa Mafunzo Maandalizi  Mpango na Bajeti 2019/2020  

Na:John Mganga 

Kamati ya Lishe ya Halmas-

hauri ya Wilaya ya Nsimbo 

Novemba 12, 2018 imeptiwa 

mafunzo kwa ajili ya ku-

wajengea uelewa maafisa 

lishe kuhusu vipaumbele kati-

ka kuandaa mpango na bajeti 

ya Lishe kwa Meaka ujao wa 

fedha 2019/2020. 

Mafunzo hayo ya siku moja 

kuhusu Mpango na Bajeti ya 

Lishe 2019/2020 yanayotole-

wa na Ofisi ya Rais Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa 

kwa kushirikiana na PANITA, 

na Shirika la Health Promo-

tion yanafanyika Nchi nzima 

kwa lengo la kuwajengea 

uelewa Maafisa Lishe wa Hal-

mashauri uelewa pamoja na 

kuwapitisha katika vipaum-

bele vya masuala muhimu 

yanayotakiwa kuzingatiwa 

katika Mpango na Bajeti ya 

Lishe katika Halmashauri. 

Akizungumza na Washiriki wa 

Mafunzo ya Mpango na Bajeti ya 

Masuala ya Lishe Mmoja wa 

wakufunzi kutoka Tmisemi  ames-

ema ni muhimu Halmashauri zik-

atambua umuhimu wa kutenga 

Bajeti ya kutosha ili kuwawezesha 

maafisa Lishe kote Nchini ku-

tekeleza majukumu yao muhimu 

ili kunusuru Watoto na tatizo la 

utapiamlo. 

Mkufunzi huyo kutoka TAMISEMI 

amesema ni muhimu kuwaweze-

sha maafisa lishe ndani ya Hal-

mashauri kutekeleza majukumu 

yao vizuri kwa kuwa kufanya 

hivyo kutasaidia kwa sehemu 

kubwa kuondokana na tatizo la 

Udumavu wa akili utokanao na 

lishe duni jambo linalopelekea 

kuzalisha wataalamu wenye upeo 

mdogo wa kufikiri. 

Amesema kuwa  kutokana na 

kutotengewa bajeti ya kutosha 

maafisa Lishe katika Halmashauri  

kutekeleza vema majukumu yao 

ya utoaji elimu kuhusu lishe kwa 

jamii ndiko kumesababisha matati-

zo mengi katika jamii ikiwemo 

kushuka kwa kiwango cha ufaulu 

kutokana na watoto hao kuwa na 

udumavu wa akili. 

Mkufuni huyo amesema ili Jamii 

iweze kujenga kizazi imara chenye 

upeo mpana wa kufikiri ni vema 

Halmashauri zote Nchini zikatenga 

bajeti ya kutosha kwa kuwa kufan-

ya hivyo kutasaidia kwa sehemu 

kubwa kuondokana na aibu na 

fedheha zitokanazo na kutowekeza 

katika Lishe jambo linalopelekea 

matatizo mengi ndani ya Jamii. 

Naye afisa Elimu Msingi Halmas-

hauri ya Wilaya ya Nsimbo 

Bw.Marcus Nazi amesema elimu 

ndogo kuhusu lishe katika mashule 

mengi umekuwa sababu ya watoto 

hao kutokuwa na ufaulu mzur 

kutokana na wazazi na walezi ku-

kosa elimu ya Lishe. 

Nazi amesema ni muhimu katika 

maandalizi ya Mpango na Bajeti ya 

Lishe kwa mwaka wa fedha 

2019/2020 ukajikita zaidi katika 

utoaji elimu mashuleni juu ya nam-

na bora ya kuwaandaliwa watoto 

lishe ili kuwanusuru na tatizo 

kubwa la udumavu wa akili. 

Kwa Upande wake Afisa Lishe Hal-

mashauri ya Wilaya ya Nsimbo 

Bi.Tumsume Mwafumbila amesema 

licha ya changamoto ya uhaba wa 

fedha Halmashauri ya Wilaya ya 

Nsimbo kwa mwaka wa fedha 

2018/2019 imefanikiwa kutoa 

elimu kwa Jamii kuhusu masuala 

yaLishe ,pamoja na utoaji matone 

ya Vitamini kwa watoto wadogo 

kuanzia umri wa 0-5. 

UKURASA  4 NSIMBO WIKI HII 

Pichani:Afisa Lishe Halmashauri  ya Wilaya ya Nsimbo Bi.Tumsume Mwafumbila

(aliyesimama)akitoa maelezo kuhusu Hali ya lishe ndani ya Halmashauri.(Picha 

na Mpiga picha wetu) 



Ili kuwa na kizazi chenye watu 

wenye upeo mkubwa wa kufikiri 

Ncihini Wananchi wametakiwa 

kubadili mtizamo na kuwekeza 

katika Lishe ili kujenga jamii yenye 

watu wenye upeo mpana wa ku-

fikiri, Afisa Mipango Taakwimu na 

ufuatiliaji Halmashauri ya Wilaya 

ya Nsimbo Bw.Ferdinand Filimbi 

ameeleza. 

Filimbi ameyasema hayo Novemba 

12,2018  akizungumza wakati wa 

Mafunzo kwa kamati ya Lishe yali-

yotolewa katika ukumbi wa Miku-

tano wa Halmashauri yanayohusu  

Mpango na Bajeti ya Lishe kwa 

mwaka wa fedha 2019/2020. 

Afisa Mipango huyo ameeleza ku-

wa matatizo mengi yanayotokea 

ndani ya Jamii hapa Nchini kwa 

sehemu kubwa yametokana na 

kosa lililofanyika tangu mwanzo la 

kushindwa kuwekeza kikamilifu katika  

Lishe kwa watoto jambo ambalo lime-

pelekea kuleta wataalamu wenye upeo 

na uwezo mdogo wa kutafuta ufum-

buzi wa matatizo mbalimbali ya kija-

mii kutokana na athari za udumavu 

wa akili utokanao na utapiamlo. 

Amesema ili Jamii ibadilike ni muhimu 

Serikali ikaweka kipaumbele katika 

kuwekeza kwenye eneo la  elimu ya 

Lishe kwa jamii  ili kuepuka kuten-

geneza kizazi chenye upeo mdogo wa 

kufikiri jambo linalosababisha kusha-

miri kwa matatizo mengi katika Jamii. 

Filimbi amesema endapo Serikali 

itaweka Bajeti ya kutosha kwa ajili ya 

kuwawezesha maafisa lishe kutoa 

elimu ya kutosha na Jamii ikatoa mui-

tikio kwa kutumia vema elimu ya 

Lishe,itasaidsia kwa kiasi kikubwa 

kuondokana na tatizo la udumavu wa 

akili kwa watoto wadogo. 

Aidha amesema kuwa Halmashauri 

kwa Mwaka ujao wa fedha2019/2020  

itahakikisha kuwa inaliangalia suala 

la lishe kwa mtizamo mpana ili kuwe-

za kuwajengea uwezo maafisa lishe 

ndani ya Halmashauri na kuwaten-

gea bajeti ya kutosa ili waweze ku-

fikia malengo yao katika mpango 

kazi wao wa utoaji wa elimu kwa 

Jamii ili kuokoa Jamii kutoathiriwa 

na tatizo la utapiamlo. 

Filimbi ametoa wito kwa Serikali hu-

susani ofisi ya Rais TAMISEMI 

Kuhakikisha kuwa inatizama upya 

kada ya Maafisa lishe na kutoa 

muongozo utakaowawezesha kujit-

ambua kuwa wapo katika Idara ya 

afya ama Kilimo. 

Amesema kufanya hivyo kuta-

wajengea Maafisa Lishe wa Halmas-

hauri ujasiri wa kutekeleza majuku-

mu yao ya utoaji wa elimu kwa 

kujiamini jambo litakalochangia ku-

fikiwa malengo mahsusi ya kutekele-

za adhma ya serikali ya kuondoa tati-

zo la dumavu wa akili kwa watoto 

tatizo litokanalo na utapiamlo. 

Mafunzo hayo ya siku moja yanayo-

husu Maandalizi ya Mpango na Bajeti 

ya Lishe kwa mwaka wa fedha 

2019/2020 yamefanyika kwa siku 

moja ambapo kamati ya Lishe Hal-

mashauri ya Wilaya ya Nsimbo 

imepitishwa k atika vipaumbele vina-

vyotakiwa wakati wa maandalizi ya 

Baeti ya Lishe kwa mwaka ujao wa 

fedha 2019/2020. 

Kwa upande wao washiriki wa ma-

funzo hayo wamesema mafunzo hayo 

yamefanyika kwa wakati muafaka na 

watazingatia waliyofundishwa kwa 

utekelezaji. 

Wananchi, Serikali  yatakiwa   kubadili mtizamo, na kuwekeza katika uwezo wa watu 

kufikiri. 

UKURSA WA 5 

Pichani:Afisa Mipango Takwimu na Ufuatiliaji (W)Bw.Ferdinand Filimbi akichangia 

mada wakati wa Mafunzo kwa Kamati ya Lishe yaliyotolewa Novemba 12 katika 

ukumbi wa mikutano wa Halmashauri(Picha na:John Mganga) 


