Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo

TANGAZO LA SERIKALINA. 592 la Tarehe 30/9/2022

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

SURA YA 290

SHERIA NDOGO

(Imetungwa chini ya kifungu cha 7(1)(v) na 16 (1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA
NSIMBO YA MWAKA 2022

Jina 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo
ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya
ya Nsimbo. ya Mwaka 2022

Matumizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la
Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa pale
itakapoelezwa vinginevyo:
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni mtumishi
yeyote wa Halmashauri au mtu yeyote mwingine
atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia
utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya
Wilaya ya Nsimbo;

“hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo katika
mwaka husika wa mapato;

“hesabu za mwisho” maana yake ni taarifa za
kihasibu zinazowasilishwa na mlipa ushuru baada
ya kipindi cha hesabu kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hii, zikijumuisha nyaraka, hesabu au
maelezo yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya
kifedha ya bidhaa au huduma zilizouzwa;
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“kipindi cha hesabu” maana yake ni muda ambao
mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha hesabu za
mauzo yake;

‘Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri au mtumishi yeyote
atakayeteuliwa kwa wakati huo kutekeleza
majukumu ya Mkurugenzi;

“mlipa ushuru” maana yake ni kampuni, tawi la
kampuni au mtu mwenye leseni ya biashara
anayefanya shughuli zake katika eneo la
Halmashaurt,

“Ushuru wa Huduma” maana yake ni malipo
yanayotolewa kwa Halmashauri kutoka kwa
kampuni, tawi la kampuni au mtu mwenye leseni
ya biashara iliyotolewa chini ya sheria yoyote kwa
huduma za umma anazotumia kufanya biashara
katika eneo la Halmashauri;

“Wakala” maana yake ni kampuni iliyoingia
mkataba na Halmashauri kwa ajili ya kukusanya
Ushuru wa Huduma.

(1) Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru
wa Huduma kutoka kwa kila mlipa ushuru.

(2) Ushuru utakaotozwa kwa mujibu wa
kifungu kidogo cha (1) utatozwa katika kila
kipindi cha hesabu kwa kiwango cha
asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya mauzo
ya bidhaa au huduma yanayofanyika katika
eneo la Halmashauri baada ya kutoa Kodi ya
Ongezeko la Thamani na Ushuru wa Bidhaa.

(1) Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala
anaweza katika muda wa kazi kuingia
kwenye jengo au eneo la biashara la mlipa
ushuru kwa nia ya kufanya ukaguzi na
tathmini ya kumbukumbu za biashara,

2



Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo

Tangazo La Serikali Na.. 592 (Linaendelea)

Muda wa kulipa

Kuwasilisha
hesabu za mwisho

6.

7.-

(2)

€)

vitabu vya hesabu na taarifa nyingine kama
atakavyoona inafaa kufanyiwa ukaguzi kwa
ajili ya kujua kiwango sahihi cha ushuru
kinachotakiwa kulipwa.

Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha
(1), Mkurugenzi anaweza, kwa notisi ya siku
saba, kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha
kumbukumbu za kibiashara na vitabu vya
hesabu, kwa nia ya kupata taarifa kwa ajili
ya kufanya tathmini au kukusanya Ushuru
wa Huduma.

Kwa madhumuni ya utekelezaji wa masharti
ya kifungu kidogo cha (2), Mkurugenzi
anaweza kumtaka mlipa ushuru kufika
mbele yake.

Bila kuathiri masharti ya Sheria ya Fedha ya
Serikali za Mitaa na sheria nyingine yoyote,
kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha hesabu za
awali na kulipa ushuru unaotakiwa katika kila
kipindi cha miezi mitatu katika mwaka wa fedha
wa Serikali.-

(1)

(2)

3)

Kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha
kwa Halmashauri hesabu za mwisho katika
kipindi cha miezi mitatu tangu kumalizika
kwa kipindi cha hesabu.

Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza:

(a) kukubali hesabu za mwisho na
kutathmini ushuru katika msingi huo;

(b) kukataa hesabu za mwisho na kufanya
tathmini ya kuhusu hesabu hizo iwapo
atakuwa na sababu za msingi za
kuamini kuwa hesabu hizo siyo sahihi.

Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha hesabu za
mwisho kwa mwaka wa fedha husika na
ametakiwa kufanya hivyo kwa notisi ya siku
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(4)

(M

)

(D

thelathini, Mkurugenzi au Afisa
Mwidhiniwa anaweza, kwa kadri
atakavyoona inafaa, kuamua kiwango cha
hesabu za mlipa ushuru huyo kwa mujibu
wa Sheria Ndogo hii.

Ushuru uliotathminiwa kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hii utalipwa katika muda wa
siku thelathini tangu tarehe ya kufanya
tathmini.

Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:

(a) akiwa ni mlipa ushuru, atashindwa
kulipa ushuru wa huduma ndani ya
muda ulioainishwa katika Sheria
Ndogo hii;

(b) akiwa ni mlipa ushuru, atashindwa
kuwasilisha  hesabu  sahihi  kwa
Halmashauri;

(¢) atashindwa kutunza kumbukumbu
yoyote au nyaraka kwa ajili ya
ukaguzi; au

(d) atamzuia au atajaribu  kumzuia
Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au
Wakala kutekeleza majukumu yake
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Mtu yeyote atakayetiwa hatiani kwa kosa
lililoainishwa katika kifungu kidogo cha (1)
atatozwa faini isiyopungua shilingi laki
mbili na isiyozidi shillingi milioni moja au
kutumikia kifungo kisichopungua miezi
kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini
na nne au adhabu zote kwa pamoja yaani
faini na kifungo.

Bila kujali masharti ya Sheria Ndogo hii,
Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa kwa
kutoza kiasi cha shilingi laki mbili kwa mtu
yeyote atakayekiri kutenda kosa chini ya
Sheria Ndogo hii na kuwa tayari kutekeleza
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wajibu wake kwa mujibu wa Sheria Ndogo
hii,

(2) Mtu atakayekiri kosa chini ya kifungu
kidogo cha (1) atatakiwa kujaza fomu
maalum iliyoainishwa kwenye Jedwali la

Sheria Ndogo hii.
JEDWALI
(Limetengenezwa chini ya Kifungu cha 9 (2))

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA

Mimi o mwenye  Simu  Na...................o.o.... wa

o ) R ——— ninayefanya  biashara.....................o.oo katika  eneo la

Mwaka............. nilikiuka Kifungu cha............ cha Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya
Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo ya Mwaka 2022.

Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na bila kushurutishwa na mtu yeyote nakubali kulipa kiasi
cha shilingi laki mbili badala ya kushtakiwa Mahakamani na nipo tayari kutimiza wajibu wangu
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii iwapo Mkurugenzi ataamua kutekeleza madaraka yake aliyopewa

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo iliwekwa kwenye Sheria

Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa

Halmashauri uliofanyika tarehe 27-28 Aprili 2021 na kubandikwa mbele
ya:-

MOHAMED RAMADHANI

Mkurugenzi Mtendaji

Halmashauri ya Wilaya Nsimbo

HALAWA MALENDEJA
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya Nsimbo

NAKUBALI,

Dodoma, INNOCENT L. BASHUNGWA (MB)
19 Septemba , 2022 Waziri wa Nchi -OR-TAMISEMI.



