
   

 
 

             

 

M A C H I  8  , 2 0 1 9   T O L E O  N A . 0 6  

Tunatekeleza ……. 

Tovuti:www.nsimbodc.go.tz 

RC Makala asisitiza Ushirikiano Wananchi, Viongozi Nsimbo, 

 Awataka Wananchi Kanoge  kuacha Woga,kuwa wawazi, 

 Amwagiza DC kuchukua hatua kali  dhidi ya  Mvamizi wa Ardhi “Masanja”, 

 Awakumbusha kuzingatia Sheria Makabidhiano,Mauziano ya Ardhi, 

         Soma ……………...Uk.2 

Pichani : Mkuu wa Mkoa wa Katavi Mh.Amos Makala (Wa kwanza kushoto) akisikiliza Maelezo kuhusu eneo la Mgogoro 

kutoka kwa Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo Bw.Betuely Ruhega (Wa kwanza upande 

wa kulia) wakati wa Ziara ya Mkuu huyo  wa Mkoa  Machi 4,2019 kutembelea eneo hilo la Mgogoro wa Ardhi kati ya 

Wananchi wa Kijiji cha Tumaini  Katika Kata ya Itenka na Mtu  almaarufu “Masanja”anayedaiwa kuvamia Ardhi  Kijijini 

hapo .(Picha na:John Mganga) 



U K  2  

Na:John Mganga 

Nsimbo-Itenka, 

Mkuu wa Mkoa wa Katavi 

Mh.Amos Makala ametoa wito 

kwa Wananchi Nsimbo kuwa 

wakweli na wawazi  na kutoa 

ushirikiano kikamilifu  kwa 

Viongozi ili kurahisisha utoaji 

maamuzi kwa haki na kwa wa-

kati  katika masuala mbalimbali 

likiwemo suala la utatuzi wa 

Migogoro ya Ardhi. 

Mkuu wa Mkoa Ameyasema 

hayo Machi 4, 2019 katika Kata 

ya Itenka Kijiji cha Jilabela 

alipofanya ziara ya kikazi 

akiambatana na Kamati yake ya 

Ulinzi na Usalama ya Mkoa na 

Kamati ya ulinzi na usalama ya 

Wilaya kutembelea Maeneo 

hayo kwa lengo la kusikiliza na 

kutatua kero za Wananchi. 

Awali kabla ya kuanza 

kuzungumza na kusikiliza kero 

za Wananchi Mh.Makala ali-

tembelea eneo lenye Mgogoro wa 

Ardhi katika Kijiji cha Tumaini, Mgogo-

ro unaohusu Wananchi dhidi ya Mtu 

anayedaiwa kuvamia Mashamba ya 

Wakulima, kwa lengo la kujionea na 

kujiridhisha na hatua ambazo zimekwi-

sha chukuliwa. 

Akizungumza na Wananchi hao wa Ka-

ta ya Itenka Mh.Makala amesema kiten-

do cha Wananchi kutokuwa wakweli 

na wawazi kwa Viongozi wa ngazi za 

Vijiji,Kata,Wilaya  na hata Mkoa wakati 

wa utoaji maelezo ndiko kumekuwa 

sababu kubwa  ya kucheleweshwa uto-

aji maamuzi katika mashauri mbalim-

bali yakiwemo Mashauri yahusuyo Mi-

gogoro ya Ardhi. 

Mh.Makala aliyasema hayo kufuatia 

kuwepo kwa Malalamiko yaliyotolewa 

na Wananchi katika Mkutano huo dhidi 

ya mtu anayedaiwa kuwa Mvamizi wa 

Maeneo ya Kilimo ya baadhi Wananchi 

Kijijini hapo anayetambulika kwa Jina 

la “Masanja”  kuendelea kushikilia mas-

hamba ya Wakulima hao na kuyatumia 

kwa shughuli za Kilimo  licha ya shauri 

hilo kutolewa uamuzi katika Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya ya Mpanda. 

Kufuatia malalamiko hayo Mkuu wa 

Mkoa wa Katavi akatoa wito kwa 

Wananchi  Kijijini hapo kuwa wawa-

zi na kutoogopa kueleza ukweli kwa 

kuwa katika Nchi ya Tanzania haku-

na mtu aliye juu ya Sheria na kwam-

ba endapo suala hilo lingekuwa li-

metolewa maelezo ya kujitosheleza 

hatua madhubuti zingekuwa zime-

kwisha chukuliwa. 

Aidha Mh.Mkuu wa Mkoa 

amemuagiza Mkuu wa Wilaya ya 

Mpanda Bi.Lilian Charles Matinga 

kuhakikisha kuwa anamchukulia 

hatua za Kisheria mtu huyo 

anayedaiwa kuendelea kushikilia 

Mashamba ya Wananchi Kijijini 

hapo na kuyatumia kwa shughuli 

zake za kilimo licha ya shauri hilo 

kutolewa Maamuzi katika ofisi Mkuu 

wa Wilaya. 

Amesema kitendo kinachofanywa na 

Mvamizi Masanja ni cha kudharau 

Mamlaka za Serikali na kwamba 

kitendo hicho kamwe hakitavumili-

ka. 

Katika hatua nyingine Mh.Makala 

ametoa wito kwa Wananchi 

kutotafsiri Agizo la Rais wa Jam-

huri ya Muungano wa Tanzania 

Mh.Dr.John Magufuli la kuen-

delea na shughuli za Kijamii kati-

ka maeneo ya hifadhi yaliyopig-

wa marufuku kwa kuvamia mae-

neo hayo na badala yake 

kusubiria utaratibu utakaotole-

wa na Halmashauri kupitia Idara 

ya ardhi ili kuwawezesha kurejea 

katika maeneo hayo na kuen-

delea na shughuli zao za 

Kiuchumi kwa utaratibu  mzuri 

utakaotolewa. Inaendelea uk 3. 

               N S I M B O  W I K I  H I I  

RC Makala asisitiza Wananchi Ushirikiano kwa Viongozi.. 

Pichani:Mkuu wa Mkoa wa Katavi Mh.Amos Makala akizunguma na Wananchi wa Kata 

ya Kanoge Machi4,2019 katika ziara yake Katani hapo kwa lengo la kusikiliza na 

kutatua Kero za Wananchi.(Picha na Jonh Mganga) 



ili kuinua kiwango cha elimu katika 

Kata hiyo. 

Mh.Makala ameyasema hayo kufu-

atia kutembelea eneo hilo la In-

tenka na kujionea bonde kubwa la 

Mpunga ambalo ndio lina-

lotegemewakwa sehemu kubwa na 

wakazi wa Itenka katika kilimo cha 

Mpunga 

Pamoja na mambo mengine Mkuu 

wa Mkoa Mh.Makala amewatoa ho-

fu Wananchi juu ya changamoto ya 

ubovu wa Barabara ya Mpanda 

Itenka ambayo katika baadhi ya 

maeneo imekuwa na ubovu ambapo 

amesisitiza kuwa changamoto hiyo 

itapatiwa ufumbuzi muda mfupi 

ujao kwa kuwa amekuwa akifanya 

na anaendelea kufanya mawasiliano 

ya karibu na Meneja wa TARURA 

Mkoa ili kumaliza tatizo hilo. 

Aidha Mh.Makala pia ame-

wahakikishia Wananchi wa Itenka 

kuwa Umeme katika eneo hilo utaf-

ika kwa kuwa amekuwa akifanya 

mawasiliano kwa karibu na Meneja 

wa Shirika la Umeme TANESCO 

Mkoa wa Katavi ili kuharakisha 

upatikanaji wa umeme katika eneo 

hilo ambapo tayari baadhi ya nguzo 

zimekwisha simikwa kwa ajili ya 

kufikisha umeme katika Kata hiyo. 

Mkuu wa Mkoa wa Katavi Amos 

Makala anafanya ziara yake Itenka 

ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa 

Ratiba yake ya Mwezi aliyojiwekea 

kutembelea na kusikiliza na 

kutatua kero za Wananchi, 

Tahadhari hiyo inatolewa na 

Mkuu wa Mkoa kufuatia baadhi 

ya Wananchi kutafsiri tamkoa 

la Rais wa Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania Vibaya na 

kuvamia maeneo yaliyopigwa 

marufuku na kuendelea na 

shughuli zao ambapo baadhi 

yao wamekuwa wakiendelea 

kufanya uvamizi zaidi katika 

maeneo mengine zaidi. 

Mbali na hilo,Makala amewa-

taka wananchi wa Kata ya Itena 

kutumia vema fursa ya kilimo 

cha Mpunga kujiletea maende-

leo ikiwemo Ujenzi na ui-

marishaji wa Miundombinu ya 

Afya kama vile Zahanati pamoja 

na Upanuzi wa Miundombinu 

ya Madarasa kwa ajili ya shule 

RC Makala ……….Inatoka uk.2 

               N S I M B O  W I K I  H I I  U K  3  

Wananchi   Kanoge wapongeza Elimu Mabaraza ya Kata  

Wananchi wa Kata ya Kanoge Hal-

mashauri ya Wilaya ya Nsimbo 

wameipongeza Ofisi ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Nsimbo na Kitengo cha Sheria 

kwa kuratibu na kutekeleza Mpango 

kazi wa utoaji wa Elimu kwa maba-

raza ya usuluhishi ya  Kata za Hal-

mashauri ya Wilaya ya Nsimbo. 

Akizungumza kwa niaba ya Wanan-

chi katika uzinduzi wa shughuli ya 

utoaji wa Elimu kwa mabaraza ya 

usuluhishi ya Kata yaliyotolewa 

Machi 1,2019 Makamu Mwenyekiti  

wa Halmashauri ya Wilaya ya Nsim-

bo na Diwani wa Kata ya Kanoge 

Mh.Salehe Msompola amesema ni 

jambo la kufurahisha kwa Halmas-

hauri kuandaa na kutekeleza Mpan-

go kazi wa utoaji wa Elimu kwa 

mabaraza hayo ya Kata 

Amesema Elimu hiyo kwa Kata ya 

Kanoge inatolewa kwa muda 

muafaka kutokana na ukweli 

kwamba kwa muda mrefu Elimu 

hiyo haijatolewa kwa Mabaraza ya 

Kata jambo ambalo limekuwa 

likiathiri kwa kiasi kikubwa Usik-

ilizaji,usuluhishi na utoaji wa haki 

katika Kata  hiyo. 

Ameongeza kuwa kutokana na 

Elimu hiyo kutotolewa kwa wakati 

Wajumbe wa Mabaraza ya Kata 

hususani wa Kata yake  wamekuwa 

wakifanya Maamuzi na kusuluhisha 

Migogoro mbalimbali katika Jamii 

pasipo kujua mabadiliko ya sheria 

mbalimbali zinazopaswa kuzingati-

wa na kusimamiwa katika utoaji wa 

Maamuzi jambo ambalo wakati 

mwingine limekuwa likiathiri kwa 

sehemu kubwa utoaji wa haki. 

Makamu Mwenyekiti Msompola 

amesema ikiwa Elimu hiyo 

itatolewa mara kwa mara katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo 

itasaidia kwa kiasi kikubwa maba-

raza hayo ya usuluhishikuwa na 

uelewa wa Mabadiliko ya Sheria 

mbalimbali zikiwemo sheria za 

Ardhi. 

Kutokana na Fursa ya Elimu ya 

Sheria kwa baraza la usuluhishi la 

Kata Kanoge,Makamu Mwenyekiti 

Msompola ametoa wito kwa 

Wajumbe wa Baraza hilo 

kuzingatia Sheria Kanuni na Tarati-

bu za Nchi wakati wa utoaji 

maamuzi katika mashauri mbalm-

bali wanayofanyia usuluhishi ili 

kuhakikisha kuwa haki inatendeka 

Inaendelea ………..Uk..4. 



U K  4   

Inatoka Uk..3 

Elimu ya Sheria kwa mabaraza ya Kata 

Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo 

inatolewa ikiwa ni utekelezaji wa 

Mpango kazi wa Kitengo cha Sheria 

chini ya Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji 

wa Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo 

wa kuyajengea uwezojuu ya uelewa 

wa Sheria  Mabaraza ya Kata zote 12 

za Halmashauri. 

Tayari Elimu hiyo imekwisha tolewa 

kwa Wajumbe wa Mabaraza  ya 

Usuluhishi ya Kata za Nsimbo, Kapala-

la,Mtapenda na Kanoge ambapo maba-

raz ya Kata zingine yataendelea ku-

jengewa uwezo kwa mujibu wa ratiba 

iliyopo. 

Bw.Kajange ameeleza kuwa Ma-

janga mengi ya Moto katika Mae-

neo mbalimbali Nchini yameku-

wa yakileta athari kutokana na 

taasisi mbalimbali,ama nyumba 

za kuishi kutokua na Vifaa vya 

tahadhari dhidi ya Janga la moto 

hali inayopelekea pindi moto un-

apozuka wahusika kushindwa 

kuudhibiti na hivyo kusababisha 

madhara mbalimbali ikiwemo 

kuteketea kwa Mali,na wakati 

mwingine kusababisha vifo. 

Kajange ameongeza kuwa 

kutotoa taarifa kwa wakati pindi 

Majanga mbalimbali yanapo-

tokea hususani Janga la moto 

imekua sababu kubwa 

inayosababisha kuleta athari 

zitokanazo na Majanga ya Moto. 

Amesisitiza kuwa ni muhimu 

taasisisi mbalimbali binafsi na za 

serikali pamoja na mashirika na 

nyumba za watu zikawa na 

utaratibu wa kuweka vifaa 

mbalimbali vya tahadhari ili 

kukabiliana na Majanga pin-

di yanapotokea. 

Akizungumzia kuhusu tukio 

la Moto uliotokea katika 

chuo cha maendeleo ya 

Wananchi Msaginya Kajange 

emeeleza kuwa ni muhimu 

kwa uongozi wa Chuo 

kuhakikisha kuwa majengo 

yote ya chuo ikiwemo 

mabweni yanakua na vifaa 

vya kukabiliana na moto 

pamoja na kuhakikisha kuwa 

elimu juu ya matumizi ya  

vifaa hivyo vya kuzimia moto 

yaani fire Extinguisher 

inatolewa kwa wanafunzi ili 

kukabiliana na Majanga ya 

moto. 

 

               N S I M B O  W I K I  H I I  

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo na Diwani wa Kata ya Kanoge Ndg.Salehe 

Msompola  akizungumza wakati wa ufunguzi wa Mafunzo ya kuyajengea uwezo mabaraza ya Kata 

yaliyotolewa Machi 1,2019 katika Ofisi ya Mtendaji Kata  ya Kanoge. 

Wananchi Nsimbo watakiwa kuchukua tahadhari Mapema dhidi ya Majanga 

Na:John Mganga,Nsimbo HQ 

Wananchi Halmashauri ya Wila-

ya ya Nsimbo wametsakiwa 

kuchukua tahadhari mapema 

dhidi ya majanga mbalimbali ya-

nayotokea katika taasisi bin-

afsi,makampuni,taasisi za 

kiserikali,Taasisi za Dini pamoja 

na nyumba Binafsi ili kuepusha 

athari zinazoweza kusababishwa 

na majanga hayo. 

Rai hiyo imetolewa na Mratibu 

wa Maafa Halmashauri ya Wilaya 

ya Nsimbo Bw.Saimon Kajange 

Machi 8, ofisini kwake kufuatia 

Maafa yaliyotokea katika chuo 

cha Maendeleo ya Wananchi 

Msaginya kufuatia Moto uliote-

keteza Bweni la Wavulana na 

kusababisha Hasara ya Jengo na 

Mali za Wanachuo kuteketea kwa 

moto. 



U K  5  
               N S I M B O  W I K I  H I I  

MATUKIO KATIKA PICHA  

Picha Na.1.Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Katavi akizungumza  na Wanan-

chi wa Kata ya Kanoge katika Ziara ya Mkuu wa Mkoa wa Katavi Mh.Amos 

Makala Mchi 4,2019, iliyofanyika kwa lengo la kusikiiza kero za Wananchi 

Picha Na.2.Wananchi wa Kata ya Itenka wakimsikiliza Mkuu wa Mkoa wa 

Katavi Amos Makala wakati wa Mkutano na Wananchi hao Machi 4,2019 

katika ziara yake yenye lengo la kusikiliza na kutatua kero za Wananchi 

Picha No 3.Mama Mwenye ulemavu wa Miguu akiwasilisha kero yake Mbele 

ya Mkuu wa Mkoa wa Katavi Mh.Amos Makala katika Ziara yake aliyoifanya 

Machi 4,2019 katika Kata ya Itenka kusikiliza kero  za Wananchi 

Picha No 4.Mkuu wa Wilaya ya Mpanda Bi Lilian Charles Matinga akisalimia 

wananchi wakati wa Ziara ya Mkuu wa Mkoa wa Katavi katika Kiata ya 

Itenka Machi 4,2019 

Picha No 5.Injinia wa Ujenzi Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo Bw.Golden 

Katoto (Mwenye shati jekundu)akifafanua jambo mbele ya Diwani wa Kata 

ya Katumba  Seneta Baraka(Mwenye T.Shirt nyeusi)  wakiwa Site ya Ujenzi 

Picha No 6. Mkuu wa Mkoa wa Katavi Mh.Amos Makala akisalimiana na 

baadhi ya Wananchi mara baada ya mkutano wake katika Kata ya Itenka 

kuzungumza na Wananchi. 

 

 

Picha No 7. Akiwakilisha Watumishi Wanawake 

Nsimbo Bi Florentina Ilumba akikabidhi Msaada wa 

Chakula kwa Watoto Yaima wa Kituo ca Getsemane 

kilichopo Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo Mchi 

8,2019.Watumishi wanawake Nsimbo wamead-

himisha siku yao kwa kutembelea Kituo hicho. 



Jarida hili la Wiki Nsimbo huandaliwa na kutolewa na 

Kitengo cha  Teknolojia ya Habari Mawasiliano na 

Uhusiano Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji ,Halmashauri 

ya Wilaya ya Nsimbo,Ofisi Na.2 

 

 

 

 

 

Mawasiliano: 

Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo 

SLP 688,Mpanda Katavi 

Barua pepe:info@nsimbodc.go.tz 

Tovuti:www.nsimbodc.go.tz 

Tel +25546310716 

 


