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TANGAZO LA SERIKALI NA. 589 la tarehe 30/9/2022

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

SURA YA 290

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya Vifungu vya 7(1) na 16(1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MAZAO) ZA HALMASHAURI YA WILAYA NSIMBO

ZA MWAKA 2022
Jina T Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za
(Ushuru wa Mazao) za Halmashauri ya Wilaya ya
Nsimbo za Mwaka 2022.
Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa

au kufafanuliwa vinginevyo:-

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake afisa yeyote
atakayeteuliwa na Mkurugenzi kwa ajili ya
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya
Wilaya ya Nsimbo;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo na ni pamoja
na Afisa yeyote wa Halmashauri atakayekuwa
anatekeleza majukumu ya Mkurugenzi;
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Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Mazao) Za Halmashauri ya Wilaya Nsimbo

Tangazo la serikali na. 589 (linaendelea)

Utozaji
wa
ushuru na
ada

Namna
ya
kukusany
a Ushuru
katika
kituo

(1)

2)

(1

)

€)

(4)

“Kituo cha Ununuzi wa Mazao” maana yake ni eneo
lilioainishwa na kutangazwa na Halmashauri kama
kituo cha ununuzi wa mazao

“Wakala” maana yake ni kampuni iliyoingia mkataba
na Halmashauri kwa ajili ya kukusanya ushuru kwa
niaba ya Halmashauri,

Halmashauri itatoza ada au ushuru kwa kila biashara
ya mazao inayofanyika katika eneo lililoainishwa na
Halmashauri kama kituo cha ununuzi wa mazao.
Ushuru wa mazao utatozwa na Halmashauri kwa
kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la
kwanza la Sheria Ndogo hizi na utatozwa kwa
mnunuzi.

Bila kuathiri masharti ya Kifungu cha 4 cha Sheria
Ndogo hizi, Halmashauri itaweka utaratibu wa
kukusanya ushuru wa mazao katika kituo cha
ununuzi kwa kadiri itakavyoona inafaa ikiwa ni
pamoja na kutenga au kuainisha vituo maalumu
vitakavyotumika kama vituo vya ununuzi wa mazao.
Malipo ya ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au
Wakala na kutolewa stakabadhi halali ya
kielektroniki ~ kama  uthibitisho =~ wa  malipo
yaliyofanyika.

Halmashauri au Wakala atakuwa na mamlaka ya
kukamata bidhaa au mali ya mtu yeyote endapo mtu
huyo ameshindwa kulipa ushuru ndani ya muda
aliotakiwa kulipa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.
Endapo mali au bidhaa iliyokamatwa na Halmashauri
au Wakala haitalipiwa ushuru unaodaiwa ndani ya
siku saba kwa mali au bidhaa zisizoharibika haraka
na ndani ya siku mbili kwa mali au bidhaa
zinazoharibika haraka, Halmashauri, baada ya kupata
amri ya Mahakama, itakuwa na mamlaka ya kuuza
mali au bidhaa zilizokamatwa na kiasi cha fedha
kitakachopatikana baada ya bidhaa hizo kuuzwa
kitarejeshwa kwa aliyekuwa mmiliki wa mali au
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Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Mazao) Za Halmashauri ya Wilaya Nsimbo

Tangazo la serikali na. 589 (linaendelea)
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kituo
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Halma-
shauri
kuidhinis
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6.

()

(1)

2)

bidhaa hizo baada ya kutoa ushuru unaodaiwa,
gharama za Mahakama, ukamataji, utunzaji na mnada
na faini.

Wakala hataruhusiwa kuuza au kufanya jambo lolote
kwa mali au bidhaa iliyokamatwa bila kupata idhini
ya Halmashauri.

Kila mfanyabiashara au mnunuzi katika eneo la kituo
cha ununuzi wa mazao atakuwa na wajibu wa:-

(a) kulipa  kiwango cha  ushuru kama
ilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi;

(b) kutoa taarifa sahihi kwa Halmashauri,
Msimamizi wa kituo au Wakala kuhusu
bidhaa zinazotakiwa kulipiwa ushuru;

(¢) kutunza kumbukumbu za malipo;

(d) kutumia mzani uliohakikiwa na kuthibishwa
na Wakala wa Vipimo Tanzania;

(e) Kuomba na kulipia vibali kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hii;

(f) kuwa na Leseni halali ya biashara iliyotolewa
na Halmashauri;

(g) kununua mazao katika kituo kilichoainishwa
na Halmashauri; na

(h) kuzingatia na kutimiza masharti ya kibali
atakachokuwa amepewa kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hizi.

Kila kituo cha ununuzi wa mazao kitafunguliwa
kuanzia saa kumi na mbili asubuhi hadi saa moja
kamili jioni.

Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1),
ununuzi wa mazao utafanyika katika maeneo ambayo
yatapangwa na kuidhinishwa na Halmashauri.
Halmashauri itaainisha vituo vitakavyotumika kwa
ajili ya ununuzi wa mazao kabla ya kuanza kwa kila
msimu wa kilimo na kuvitambulisha kwa Umma.
Kituo cha ununuzi wa mazao kitatakiwa kuwa na:

(a) barabara ya kuwezesha magari ya mizigo
kuingia na kutoka kwa urahisi;

(b) ukaribu na maeneo ya uzalishaji ambapo
wakulima wanaweza kufikisha mazao na
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Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Mazao) Za Halmashauri ya Wilaya Nsimbo

Tangazo la serikali na. 589 (linaendelea)
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cha
Ununuzi
wa
Mazao

Vibali
vingine

10.

11.
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(2)

3)

4
(1
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)

4)

kuuza kwa urahisi;
(¢) huduma za kijamii kama vyoo;
(d) eneo la wakulima wanaoingiza bidhaa na eneo
la wanunuzi wanao nunua na kutoa bidhaa;
(e) ulinzi wa mara kwa mara hasa kipindi
ambacho biashara za mazao zinapofanyika; na
(f) vifaa vya kuhakiki na kupima ubora wa
mazao wakati wa ununuzi.
Mtu au Kampuni yoyote kabla ya kuanza kununua
mazao katika kituo cha ununuzi wa mazao atatakiwa
kujisajili rasmi kama mnunuzi wa mazao na kuomba
kibali cha ununuzi wa mazao kutoka Halmashauri
Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi
kitakuwa katika fomu maalumu na kitaeleza aina ya
mazao yatakayonunuliwa na kituo au vituo
yatakaponunuliwa. Kibali kinachotolewa chini ya
Sheria Ndogo hizi kitalipiwa ada ya shilingi Elfu
Kumi tu (10,000/=) kwa mwaka
Kibali kitatolewa kwa Mnunuzi mwenye Leseni
halali ya Biashara iliyotolewa na Halmashauri
Mnunuzi wa mazao atatakiwa kuzingatia masharti ya
kibali chake. '
Mkulima atakayekuwa anataka kusafirisha mazao
yake kutoka shambani kwenda stoo au kwenye ghala
kwa ajili ya kuhifadhi atatakiwa kuomba kibali kwa
Mkurugenzi ataruhusiwa kusafirisha
Kibali kitakachotolewa chini ya kifungu kidogo
kitatolewa bure na  Halmashauri itatakiwa
kuhakikisha ofisi zote za Watendaji wa Vijiji
zinakuwa na vibali.
Mtu yeyote atakayekuwa anasafirisha mazao kutoka
eneo la Halmashauri atatakiwa kuomba kibali cha
kusafirisha mazao nje ya eneo la Halmashauri
Maombi ya kibali chini ya kifungu kidogo cha tatu
yatatakiwa kuambatishwa na nyaraka zifuatazo;-
i) Stakabadhi halali ya malipo ya ushuru,
ii) Leseni halali ya biashara iliyotolewa na
Halmashauri,
iii) Kibali cha ununuzi wa Mazao.
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Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Mazao) Za Halmashauri ya Wilaya Nsimbo

Tangazo la serikali na. 589 (linaendelea)

Uteuzi
wa
Msimami
zi wa
Kituo
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katika
kituo cha
ununuzi
wa mazao
Usimami
zi wa
Sheria
Ndogo

12.

13,

14.

(1

Mkurugenzi atateua msimamizi kwa kila kituo cha
ununuzi wa mazao ambao watakuwa na majukumu
ya;-

(a) Kuorodhesha  wakulima kwenye fomu
maalumu itakayoonesha jina la kituo, jina la
mkulima, aina ya zao, kiasi alichouza kwa
kilo, namba ya simu ya mkulima

(b) Kuhakikisha wanunuzi wenye sifa ndio
wananunua mazao katika kituo

(c) Kuhakikisha wanunuzi wananunua mazao
kwa kutumia mzani uliohakikiwa na
kuthibitishwa na Wakala wa Vipimo Tanzania

(d) Kuhakikisha anatunza kumbukumbu zote za
ununuzi wa mazao katika kituo

(e) Kutoa taarifa za ununuzi wa mazao kwa
Mtendaji wa Kata ambaye atatakiwa
kuziwasilisha kwa Mkurugenzi kwa kadiri
atakavyoelekezwa.

(f) Kuhakikisha wanunuzi wanaweka mazao
kwenye vifungashio kwa kuzingatia ujazo
unaotambulika kisheria

(g) Kuhakikisha mazao yote yanayotolewa na

wanunuzi yamelipiwa ushuru wa
Halmashauri.

(h) Kuhakikisha huduma muhimu kama choo
zinapatikana.

(i) Kuhakikisha Kituo kinakuwa katika hali ya
usafi na usalama wakati wote wa ununuzi wa
mazao.

(j) Kusimamiana kuratibu shughuli zote katika
kituo.

Kutakuwa na Rejista kwenye kila kituo cha ununuzi
wa mazao ambapo kila mkulima na mnunuzi
watatakiwa kujaza taarifa zao.

Halmashauri au Wakala wake anaweza kukamata na
kuzuia chombo chochote cha usafiri kilichobeba mazao ya
mtu yeyote ambaye ameshindwa kulipia kibali au ushuru
au hajanunua mazao katika kituo kilichoainishwa kwa
mujibu wa masharti ya Sheria Ndogo hizi.



Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Mazao) Za Halmashauri ya Wilaya Nsimbo

Tangazo la serikali na. 589 (linaendelea)
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Endapo mmiliki wa mali au bidhaa iliyokamatwa
kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2) atashindwa
kulipa ushuru unaodaiwa ndani ya siku saba kwa
mali au bidhaa zisizoharibika haraka na ndani ya siku
mbili kwa mali au bidhaa zinazoharibika haraka,
Halmashauri, baada ya kupata amri ya Mahakama,
itakuwa na mamlaka ya kuuza mali au bidhaa
zilizokamatwa na kiasi cha fedha kitakachopatikana
baada ya bidhaa hizo kuuzwa kitarejeshwa kwa
aliyekuwa mmiliki wa mali au bidhaa hizo baada ya
kutoa ushuru unaodaiwa, gharama za Mahakama,
ukamataji, utunzaji na mnada na faini.

Wakala hataruhusiwa kukamata mali au bidhaa bila
kupata idhini ya maandishi ya Mkurugenzi.
Halmashauri haitawajibika kwa uharibifu wa bidhaa
au mali iliyokamatwa chini ya kifungu hiki
isipokuwa tu kama uharibifu huo umesababishwa na
Halmashauri au Wakala.

Halmashauri inaweza kuteua wakala kukusanya
ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kifungu kidogo
cha (1) atakuwa na wajibu wa:-

i) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya
Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa
viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria
Ndogo hizi;

ii) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa
kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote
kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa
uwakala alioingia na Halmashauri.

Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo
hii, Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo
lolote la kituo kwa nia ya kukusanya ushuru, kufanya
tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu ushuru
wa mazao kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Bila kuathiri masharti ya Sheria Ndogo hizi,
Halmshauri itakuwa na mamlaka ya kutoa mwongozo
kuhusu utaratibu wa kuendesha kituo endapo
kutakuwa na haja ya kufanya hivyo.



Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Mazao) Za Halmashauri ya Wilaya Nsimbo

Tangazo la serikali na. 589 (linaendelea)

S 18. (1) Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi
i endapo mtu yeyote:-
adhabu 1) atakataa au kukwepa kulipa ushuru;

i1) atashawishi mtu au kundi la watu kukwepa au
kukataa kulipa ushuru wa mazao;

iii)  atamzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa,
Msimamizi wa kituo au Wakala kutekeleza
majukumu yake kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hizi;

iv)  atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri,
Msimamizi wa kituo au Wakala kuhusu
bidhaa au mali zinazotakiwa kulipiwa
ushuru;

V) atanunua mazao katika eneo lisiloainishwa na
kuidhinishwa kama kituo cha ununuzi wa
mazao;

vi) atatupa au kuweka taka katika eneo
lisiloruhusiwa katika kituo cha ununuzi;

vii)  ataanzisha kituo cha ununuzi katika eneo
ambalo halijaruhusiwa na Halmashauri; au

viii) Atanunua mazao bila kuwa na kibali cha
ununuzi wa mazao

ix)  Hatojisajili kama mnunuzi wa mazao katika
Halmashauri; au

X) Atasafirisha mazao bila kuwa na nyaraka
muhimu za mzigo kama kibali cha
kusafirishia mazao nje ya Halmashauri

2) Mtu atakayetiwa hatiani kwa kosa lolote chini ya

Kifungu cha 18(1) atatozwa faini ya kiasi

kisichopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na

kisichozidi milioni moja (1,000,000/=) au kifungo

kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi

miezi ishirini nan ne au adhabu zote kwa pamoja.
{:ch;lszlish 19. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa

kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu
wa Sheria Ndogo hizi kiasi cha shilingi laki mbili
endapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza
fomu maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la
Sheria Ndogo hizi na kulipa ushuru anaodaiwa.
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Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Mazao) Za Halmashauri ya Wilaya Nsimbo

Tangazo la serikali na. 589 (linaendelea)

JEDWALI LA KWANZA
(Limetungwa chini ya Kifungu cha 4(2))

i)  Ushuru wa Mazao

Na. Aina ya zao Kiwango | Ujazo kuanzia Tani
cha Moja
Ushuru
(Tshs)
L. Mazao ya 3% Bei ya kununulia
Chakula
2, Mazao ya 3% Bei ya kununulia
Biashara
JEDWALI LA PILI
KUFIFILISHA KOSA

(Limetungwa chini ya Kifungu cha 19)

1 5150} [ e e s A SN oot Nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele ya
....................... ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo,
kwamba Tarehe ...ccioivcscsesonn ya Mwezi .......... Mwaka ....... nilitenda kosa la kukiuka
masharti ya Kifungu cha ........... cha Sheria Ndogo ya Ushuru wa Mazao ya Halmashauri ya

Wilaya ya Nsimbo za Mwaka 2022

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri, niko tayari kulipa kiasi cha
SHINNGY. . ...caimsnnes s s badala ya kushtakiwa Mahakamani na nipo tayari kutimiza wajibu wangu
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hiyo.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA
HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe ................. VA MWEZL wo: s vn swesspmnnss Mwaka ..o



Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Mazao) Za Halmashauri ya Wilaya Nsimbo
Tangazo la serikali na. 589 (linaendelea)

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo iliwekwa kwenye Sheria
Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa
Halmashauri uliofanyika tarehe 27-28 Aprili, 2021 na kubandikwa mbele

ya:-

MOHAMED RAMADHANI
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya Nsimbo

HALAWA MALENDEJA
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya Nsimbo

NAKUBALI,
Dodoma INNOCENT L. BASHUNGWA (MB.),
19 Septemba, 2022 Waziri wa Nchi -OR-

TAMISEMI



