Sheria Ndogo (Afya Na Usafi Wa Mazingira) Za Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo

TANGAZO LA SERIKALINA. 591 la tarehe 30/9/2022

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)
(SURA YA 287)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 153)

SHERIA NDOGO (AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA
NSIMBO ZA MWAKA 2022

Jina 1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo (Afya na
Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya
Nsimbo za mwaka 2022

Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo
chini ya ~ mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya
Nsimbo.

Eneo la matumizi

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale
Tafsiri itakapoelekezwa vinginevyo;

Ada”au“Ushuru”maana yake ni malipo yanayotozwa na
Halmashauri kwa ajili ya huduma ya uzoaji taka;

“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa
Halmashauri atakayeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Askari” maana yake ni askari wa Jeshi la Polisi au
Mgambo yeyote atakayeteuliwa au kuagizwa na
Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa kutekeleza Sheria
Ndogo hizi.

“Chukizo” au “Kero” maana yake ni kitu chochote
ambacho kimejengwa au kuwekwa katika hali ya
uchafu na kinaweza kusababisha madhara kwa maisha
ya binadamu, adha, mazalia ya wadudu na wanyama
hatari au madhara kwenye chakula na vyanzo vya maji;
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“Dampo” au “Jalala” maana yake ni eneo maalum
lililotangazwa kuwa limetengwa na kuhifadhiwa na
Halmashauri kama eneo maalum nje ya makazi ya watu
kwa ajili ya kumwaga au kutupa takataka za aina
yoyote;

“Enco la mbele ya nyumba” maana yake ni eneo lolote
la mbele ya nyumba na eneo lililoko kati ya nyumba na
barabara inayopakana na nyumba hiyo au kuungana na
eneo la nyumba pamoja na eneo la hifadhi ya barabara
linalopitisha maji ya mvua.

“Halmashauri” maana yake ni Halmashuri ya Wilaya ya
Nsimbo;

“Huduma’ maana yake ni pamoja na usafishaji,
ukusanyaji, uondoshaji na usafirishaji wa taka;

“Kaya’ maana yake ni baba mama na watoto na ni
pamoja na mtu anayeishi peke yake kwa kujitegemea,
watu waishio pamoja, mpangaji katika nyumba ya
makazi au biashara;

“Lundo la taka” maana yake ni pamoja na vifaa na zana
chakavu, mabaki ya samani ambayo haihusishi mabaki
ya vifaa vya ujenzi au wanyama waliokufa wenye uzito
mkubwa zaidi ya ule unaobainishwa kwenye mzigo wa
taka;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa
Halmashuri na ni pamoja na Afisa yeyote
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Mzigo wa taka” maana yake ni pamoja na sehemu ya
mabaki ya miti, vichaka, magazeti, majalada au taka
ngumu zilizofungwa pamoja;

“Mmiliki” maana yake ni mmiliki wa nyumba ya
makazi au biashara, taasisi, ofisi, nyumba ya biashara
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na ni pamoja na mpangaji, wakala au mtu yeyote
mwenye dhamana ya kuishi katika nyumba;

“Nyumba ya makazi” maana yake ni pamoja na jengo
lolote linalotumiwa kwa kuishi, na inajumuisha pia
ardhi ambayo imetolewa kwa ajili ya kujenga nyumba
ya kuishi lakini haijaendelezwa;

“Taka hatarishi” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa
katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;

Sura 191 “Taka ngumu” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa
katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;

Sura 191 “Taka za majengo ya biashara” maana yake ni taka zote
zinazozalishwa kutoka katika majengo ya biashara na
viwanda pamoja na taka zitokanazo na utoaji wa
huduma mbalimbali lakini haihusishi taka zizalishwazo
majumbani;

“Ukaguzi wa kiafya” maana yake ni ukaguzi
utakaofanywa na Halmashauri au Afisa Mwidhiniwa
kwa mujibu wa kifungu cha 4 cha Sheria Ndogo hizi;

“Wakala” maana yake ni Kampuni, Taasisi, Kikundi
jamii (CBO) au mtu yeyote aliyeteuliwa na Halmashuri
kwa ajili ya kutoa huduma ya kuzoa taka katika eneo au
sehemu ya eneo la Halmashauri;

Halmashauri 4.  Halmashauri itaanzisha huduma ya usafi wa
kuanzisha 1 e I : Teafik "
huduma ya wafi (1) ~ mMazingira na ukaguzi wa afya katika maeneo yote
na kutoza ada ya Halmashauri.

Kutakuwa na ada itakayotozwa na Halmashauri
(2) kwa ajili ya huduma za usafi wa mazingira.

Ada ya ukaguzi wa kiafya italipwa na mmiliki au
mhudumu katika majengo ya biashara, vituo vya
(3) afya na zahanati za watu binafsi, famasi au
maduka ya madawa, hoteli, migahawa, mama/
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baba lishe, watoa tiba asili, majengo ya biashara,
vioski, wauzaji wa vinywaji (Groceries) na
maeneo mengine kama inavyoonyeshwa kwenye
jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.

Kila mtu atakayekaguliwa kiafya na kulipa ada ya

(4) ukaguzi wa kiafya atapewa stakabadhi ya
malipo ya kieletroniki mara tu baada ya
ukaguzi kufanyika.

Wajﬁ}‘?}‘({ wa 5 Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba na
mmilik1 wa .o . .
- i mpangaji - wa kila nyumba ya makazi au
mpangaji biashara:-

(a) Kuweka na kutunza vyombo
vya kuweka au kutunzia taka
vyenye mfuniko na mshikio
kama itakavyoelekezwa na
Halmashauri.

(b) Kutunza takataka
zilizohifadhiwa kwenye
vyombo na kuzipeleka sehemu
maalum ya kukusanyia takataka
ambayo ilitengwa au kupangwa
na Halmashauri kwa ajili hiyo.

(c) Kutenganisha taka
atakazozalisha  kama  vile
mabaki ya chakula, karatasi,
chupa, makopo na plastiki
katika vyombo tofauti.

Usafi wa 6, (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa

b nyumba, kaya au mpangaji kusafisha, kuondoa
taka na kulitunza eneo lake katika hali ya usafi na
mandhari ambayo Halmashauri itaridhia.
(2) Bila ya kuathiri kifungu cha 5 cha Sheria
Ndogo hizi itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote
kuweka, kusababisha na kuruhusu taka kutupwa
katika eneo lolote la jengo lake.
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(3) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa
taka katika maeneo ya wazi, mitaani au
barabarani.

(4) Kila mmiliki na dereva wa chombo cha
kusafirishia bidhaa au mizigo atahakikisha
anaweka vifaa vya kufunika bidhaa au mizigo
inayosafirishwa ili kutoruhusu bidhaa au mizigo
hiyo kudondoka au kumwaga uchafu na kuchafua
mazingira.

(5) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki na dereva

wa chombo cha kusafirisha abiria kuhakikisha
kwamba anaweka vyombo vya kuhifadhia taka
zitakazozalishwa ndani ya gari na kuzitupa
sehemu maalumu iliyotengwa na Halmashuri kwa
ajili ya kutupa taka.

Ea;aﬂbu za 7. (DItakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote
j;;omoa kubomoa au kusababisha kubomoka jengo au
sehemu ya jengo bila kibali cha Halmashauri.

(2)Mtu yeyote atakayeomba na kupata kibali
cha kubomoa jengo au sehemu ya jengo
atalazimika  kuondoa mabaki ya jengo
lililobomolewa kwa gharama zake mwenyewe na
kutupa mabaki hayo mahali alipoelekezwa kwa
mujibu wa kibali alichoomba.

Taratibu za 8. (D)Itakuwa ni jukumu la kila mmiliki na mkazi

s wa jengo ambalo taka hatari huzalishwa
kuhifadhi na kuzitupa taka hizo katika maeneo
yaliyoainishwa na Halmashauri.

(2)Halmashauri itaandaa utaratibu maalum wa
ukusanyaji wa taka kutoka katika maeneo
mbalimbali ambako taka hizo huzalishwa na
kuzikusanya kisha kuzisafirisha kwa ajili ya
kuzitupa katika maeneo yaliyotengwa na
Halmashauri kwa ajili hiyo.

Utaratibu wa 9. Halmashauri itatoza ada ya huduma za usafi wa
kulipa ada za
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usafi mazingira, ukusanyaji na wuzoaji taka kwa
kuzingatia viwango vya ada vilivyoanishwa
katika jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi.

Utaratibu maalum 10, Halmashauri itaandaa utaratibu maalum ambao

:;Ii;( - utakuwa wa wazi kwa wadau wote kuhusu
ukusanyaji wa taka kutoka katika maeneo
mbalimbali ambako taka huzalishwa na
kuzikusanya kisha kuzisafirisha na kuzitupa
katika maeneo yaliyoainishwa.

Uteuziwawakala - 11, (1) Halmashauri inaweza kumteua wakala kwa
ajili ya kutoa huduma ya usafishaji na ukusanyaji
taka kwa niaba yake.

(2)Wakala atakayeteuliwa kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hizi atakuwa na wajibu wa kuhakikisha
kuwa:-

(a) Ameingia mkataba na Halmashauri kwa ajili
ya kutoa huduma ya usafi wa mazingira.

(b) Anakusanya na kutupa taka hizo kwenye
dampo kuu la Halmashauri au katika eneo
lililotengwa na halmashauri kwa ajili ya utupaji
taka.

gShii-rEf'}f(W?i iy 12.  Bila ya kuathiri kifungu cha 10 cha Sheria Ndogo

Jnanll(lllkuslanayaIZka hizi, kwa ajili ya kushirikisha jamii katika
shughuli za wuzoaji na ukusanyaji taka,
Halmashauri inaweza kukiruhusu kikundi cha
kijamii kushiriki katika kazi za kukusanya na
kuzoa taka katika eneo la Kata ambao kikundi
hicho kinatoka au eneo lolote la Halmashauri.

13. (1)Kwa kuzingatia idadi ya watu, kiwango cha
taka kinachozalishwa na utendaji kazi wa kikundi
cha kijamii katika eneo ambamo kinakusanya na
kuzoa taka Halmashauri inaweza:-

(a) Kukijengea uwezo kikundi
hicho kwa kuruhusu kutoza ada kwa kila kaya au
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jengo lililopo katika eneo ambalo kikundi hicho
kimepewa mkataba wa kukusanya na kuzoa taka
kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika
Sheria Ndogo hizi.

(b) Kukipa vitendea kazi na
motisha nyinginezo kwa ajili ya kuboresha
utendaji kazi wa kikundi.

(2) Endapo kikundi cha kijamii kitaomba
kushirikishwa katika shughuli za kuzoa na
kukusanya taka katika eneo lolote la Kata:-

(a)  Shughuli za kikundi hicho zitaratibiwa na
Afisa Mwidhiniwa pamoja na Afisa
Mtendaji wa Kata husika na taarifa
zote za utendaji wa kikundi
zitawasilishwa na kujadiliwa katika
Kamati ya Maendeleo ya Kata
husika.

(b) Hakitajihusisha kutoza viwango vya ada
ambavyo havikuainishwa katika Sheria Ndogo
hizi.

(¢) Kitawasilisha taarifa ya utekelezaji wa zoezi
la ukusanyaji taka na makusanyo ya ada kutoka
kila kaya, mmiliki wa jengo au familia.

(d) Kitawasilisha makusanyayo yote ya fedha ya

kila siku kwa Afisa Mtendaji wa Kata ambaye
atawasilisha makusanyo hayo kila wiki kwa
Mkurugenzi.

(e) Kitapewa kibali na Halmashauri kwa ajili ya
kutoza au kukusanya ada kutoka kwa kila kaya
kwa ajili ya kuchangia shughuli za usafi na uzoaji
taka katika kata husika.

Wajibu wa afisa 14.  Bila kuathiri kifungu chochote cha Sheria Ndogo
el hizi, Afisa Mwidhiniwa atakuwa na mamlaka
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yafuatayo :-

(a) Kutoa hati ya ukaguzi kila baada ya
ukaguzi wa jengo lolote.

(b) Anaweza kutoa notisi au taarifa ya
siku kumi na nne (14) ya kumtaka
mtu au mmiliki wa jengo au eneo
lolote kufanya usafi, marekebisho au
kufunga jengo au eneo lisitumike kwa
shughuli  yoyote kwa sababu za
kiafya au kukiuka Sheria Ndogo hizi.

(c) Anaweza kuingia katika eneo au jengo
lolote wakati wowote kwa ajili ya
ukaguzi wa majengo au maeneo ya
makazi.

(d) Kukagua wahudumu wanaofanya kazi
ya kutoa huduma katika majengo ya
biashara , hoteli, migahawa na
nyumba za kuuza vileo, nyumba za
kuuza vyakula na nyumba za kulala
wageni.

(e) Kuchukua hatua za kisheria dhidi ya
mtu yeyote atakayekiuka Sheria

Ndogo hizi.
Gharama za 15.  Halmashauri itatoza gharama za utupaji wa taka
?;lfsaﬂ wa katika jalala (dampo) kutoka kwa mawakala,
wamiiliki wa taasisi mabalimbali, viwanda na
makampuni pamoja na wazalishaji wengine wa
taka kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa
katika Jedwali la tatu la Sheria Ndogo hizi.
Marufuku 16.  Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kwa mujibu

wa Sheria Ndogo hizi:-

(a)Kutupa taka katika maeneo ya
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wazi, viwanja ambavyo
havijaendelezwa, barabara, mitaro
au eneo lolote ambalo siyo jalala
(dampo);

(b)Kufuga mifugo katika maeneo ya
katikati ya miji bila kibali cha
Halmashauri;

(c)Kufugia mifugo katika nyumba au
sechemu ya nyumba inayotumika
kwa makazi;

(d)Kutoza ada au kiwango chochote
cha ada inayotozwa kwa mujibu
wa Sheria Ndogo hizi bila idhini
ya Halmashauri;

(e)Kumzuia Afisa Mwidhiniwa au
Mkurugenzi asitekeleze
majukumu yake;

(f) Kuacha majani, makuti au matawi
aliyotumia kuhifadhia au
kufunika mazao katika eneo
ambalo si jalala (dampo) baada ya
kushusha bidhaa au mazao;

Mamlaka ya 17. Katika kutekeleza Sheria ndogo hizi Mkurugenzi

o Afisa Mwidhiniwa atak lak

sl au  Afisa Mwidhiniwa atakuwa na mamlaka ya
kuzuia uingizaji wa mazao ya chakula au bidhaa
nyingine sokoni au katika eneo lolote la Mamlaka
ya Halmashauri ambazo zitaingizwa zikiwa
zimehifadhiwa au kufunikwa kwa kutumia
majani, matawi au makuti ya miti.

Wajibu wa kila 18 Mtu yeyote katika eneo la Halmashauri mwenye

Z;t;) lakl;utunza kumiliki nyumba, shamba, biashara au taasisi
kama vile shule, zahanati, viwanda, maduka,
migahawa, hoteli, majengo yoyote
wanapokusanyika watu, soko, minada, magulio,
makanisa, misikiti, ofisi za Serikali, ofisi za
vyama mbalimbali, nyumba za kupanga ni lazima
kutunza eneo lake ikiwa ni pamoja na kufanya
yafuatayo;-
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a) Atalazimika kuwa na choo chenye hadhi
inayokubalika kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hizi na Kkitahesabika kujaa
zikisalia futi 3 kufikia usawa wa sakafu
ya karo.

b) Atalazimika kutumia gari la maji taka
kwa gharama zake mwenyewe. kunyonya
choo kikijaa.

¢) Atalazimika kuwa na shimo la takataka au
pipa la takataka pembeni mwa nyumba
yake/zake au eneo la Dbiashara na
kuhakikisha takataka hizo
zinaondolewa/kuchomwa mara
shimo/pipa lijaapo au kufukiwa.

d) Atalazimika kuwa na karo la kuoshea
vyombo (shimo la maji taka) na pia
kuvuta maji hayo yanapojaa shimoni kwa
gharama zake mwenyewe.

e) Atalazimika kuwa na kichanja kwa ajili
ya kuanika vyombo baada ya kuoshwa.

Ukaguzi wa 19.  Itakuwa ni wajibu wa mfanyabiashara kabla ya
HREER kuanzisha biashara kukaguliwa na Afisa
mwidhinishwa.

Upimajiwaafya 20 (1) Mtu yeyote anayehusika na kuuza vyakula
katika genge, jengo lolote la chakula/vinywaji
anapaswa kupimwa afya yake mara moja kila
mwezi na atapaswa kuwa nadhifu na mavazi safi
ya sare wakati wote akiwa kazini.

(2) Kila mhudumu aliyepimwa afya yake
na kuthibitishwa atapewa hati ya uthibitisho toka
kwa mganga aliyempima.

(3) Ada ya Upimaji italipwa na mpimwaji
na gharama hiyo itatolewa kituo cha huduma cha
Serikali, na italipwa wakati wa upimaji kwa
mganga au afisa afya ambaye atampa stakabadhi.

Usafi katikakaya 2], (1) Kila mkazi mwenye nyumba, mmiliki au
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mkabidhiwa atalazimika kuwa na choo na
kupalilia majani na kufagia kila mara na kutunza
mazingira safi kwa umbali wa futi. 10 toka ukuta
wa jengo kama ilivyo katika  vipimo
vilivyowekwa na kukubalika na Halmashauri.

(2) Kila mkazi mwenye nyumba, mmiliki au
mkabidhiwa atapaswa kuweka jengo lake
madirisha makubwa yasiyopungua 1/8 ya ukubwa
wa chumba au vipimo vilivyowekwa na
kukubaliwa na Halmashauri ya Wilaya.

Makosa 22. Itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi;

1) Kufanya biashara ya kuuza vyakula vya aina
yoyote barabarani, mitaani na nje ya majengo
bila kuweka ndani ya kabati safi ya kioo au
kufunika kwa vyombo safi kwa mwongozo
wa Afisa mwidhiniwa,

2) Kuanzisha biashara ya mgahawa au genge la
chakula ambalo halikutimiza masharti kama
ilivyo kwenye Sheria Ndogo hizi.

3) Kuuza nyama iliyotundikwa chini ya mti au
kwenye bucha ambayo si safi na haijatekeleza
masharti kama yalivyo katika Sheria Ndogo
hizi.

4) Kuendeleza au kusaga na kukoboa katika
jengo ambalo halijatekeleza masharti ya afya
na kusajiliwa.

5) Kutumia jengo lolote kwa ajili ya kuuza
vyakula bila kuwa na vyoo, maji moto ya
kunawa, kabati na mazingira safi.

6) Kuuza, kusambaza, kusafirisha vitafunwa,
vyakula kwa kubeba katika ndoo, sufuria na
au beseni hata kama vimefunikwa.

7) Kutoa  huduma ya  vyakula/vinywaji
kubeba/kusafirisha chakula hicho kwenye
buti za magari ya aina yoyote ile.

8) Kuacha maji taka kutiririka ovyo barabarani,
mitaani au katika eneo la nyumba ya jirani.

9) Kuishi katika nyumba isiyo na choo na bafu.

10) Kutupa taka ovyo, makaratasi, maganda ya
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matunda ya  aina  yoyote, uchafu
wowote,chupa za plastiki, mifuko ya aina
yoyote.

11) Kujisaidia haja ndogo au haja kubwa katika
maeneo ya wazi au mahali pasipo na choo.

Adhabu 23.  Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti
ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na
akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi
shilingi laki tatu (300,000) au kifungo kisichozidi
miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja yaani
kifungo na faini.

JEDWALI LA KWANZA
(Limetungwa chini ya Kifungu cha 4 (3))

Ada ya Ukaguzi wa Afya
Na. | Aina/ Eneo la Ukaguzi Kiwango cha
Ada
(Tshs.)Kwa
mwezi
l. Nyumba za kulala wageni (guest houses) 5, 000/=
2 Hoteli, migahawa , nyumba za kuuzia vyakula vilivyopikwa 3, 000/=
3. Bucha za kuuzia nyama 3, 000/=
4 Kibanda na maeneo yakuchomea nyama 1,000/=
5 Vibanda au maeneo ya kuchomea nyama, kukaanga chips, nyama na | 1,000/=
mayai
6 Kumbi za muziki ( disko, na dansi) na baa 5,000/=
7 Vibanda vya biashara na maeneo ya biashara nyinginezo 3,000/=
8 Maghala ya bidhaa za vyakula na vinywaji (depots) 5, 000/=
9 Nyumba za makazi na mazingira ya Nyumba za makazi BURE
10 | Maduka ya madawa baridi ya binadamu au mifugo 5,000/=
11 | Zahanati, kliniki na vituo vya Afya vya na taasisi za watu binafsi 3,000/=
12| Maeneo ya biashara yaliyofungwa baada ya ukaguzi wa awali na | 3,000/=
kuomba kufanyiwa ukaguzi mpya (reinspection)
13 | Duka au kibanda cha biashara ya jumla 3,000/=
14 | Ukaguzi wa viosk (groceries) 2,000/=
15 | Majengo ya Taasisi 2,000/=
16 | Vyoo vya kibiashara vinavyoendeshwa na watu binafsi. 3,000/=
17 | Karakana na gereji za magari na mitambo 3,000/=
18 | Karakana za vyuma na viwanda vya mbao 2,000/=
19 Mtoa tiba Asili 1, 000/=

JEDWALI LA PILI

Limetungwa chini ya Kifungu cha 9
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Tangazo La Serikali Na. 591 (Linaendelea)

Ada ya huduma ya ukusanyaji na uzoaji wa taka.

Na. | Aina ya biashara/ mchangiaji Kiwango cha Ada
kwa mwezi (Tshs)
1 Mgahawa mdogo/ kibanda cha kuuzia chai au chakula 5,000/=
2 Kioski na Glosari 5,000/=
3 Nyumba ya kulala wageni (Guest house) 5, 000/=
4 Zahanati (Taka zisizo hatari) 5,000/=
5 Kituo cha Afya (Taka zisizo hatari) 5,000/=
6 Mashine ya mbao katika eneo la viwanda vya mbao au eneo | 5,000/=
lolote lile katika Halmashauri
74 Fundi Seremala 5,000/=
8 Fundi chuma 5,000/=
9 Karakana au gereji za magari 5,000/=
10 Karakana nyinginezo 5,000/=
11 Kiwanda kikubwa 50,000/=
12 Kiwanda cha kati 30,000/=
13 Kiwanda kidogo 20,000/=
14 Duka la jumla/ “Super markets” au “mini Super markets” 5,000/=
15 Duka la reja-reja 2,000/=
16 Shule ya msingi ya bweni (kwa shule za watu na taasisi binafsi) 5,000/=
17 Shule ya Sekondari ya bweni ( watu binafsi) 5,000/=
18 Kituo cha kulelea watoto/ watu wenye mahitaji muhimu/ maalum | Bure
19 Duka dogo la vyakula 2,000/=
20 Duka kubwa la vyakula 5,000/=
21 Baa (Bar) 5,000/=
22 Kumbi za Starehe/ disko 10,000/=
23 Klabu za usiku/ Night Clubs 10, 000/=
24 Duka la kuuza samaki au nyama (bucha ya samaki au nyama) 5,000/=
25 Kibanda au kituo cha Nyama choma/ chips kinachojitegemea 5,000/=
26 Duka la dawa jumla jumla 5,000/=
27 Duka la dawa la reja—reja 3,000/=
28 Dobi 1,000/=
29 Fundi cherehani 5,000/=
30 Saluni ya wanaume au wanawake 2,000/=
31 Kibanda au mwamvuli wa kuuza vocha za simu 1,000/=
32 Kituo cha kuuzia nishati ya mafuta (Filling station) 10,000/=
33 Hoteli kubwa 20,000/=
34 Ghala (Godown) 20,000/=
35 Kiwanda cha mashine ya kukoboa mchele/ nafaka 50,000/=
36 Taasisi 5,000/=
37 Washona viatu 1,000/=
38 Wauza viatu vya mitumba/ dukani 5,000/=
39 Wauza nguo za mitumba 3,000/=
40 Toroli la bidhaa au matunda 1,000/=
41 Stoo za mkaa 5,000/=
42 Stoo za mbao 5,000/=
43 Mama/ baba lishe 2,000/=
44 Duka la kuuzia vipuli vya magari 5,000/=
45 Kila kaya 1,000/=
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46 Gari la kushusha mizigo (kila linaposhusha mizigo siku hiyo) 500/=

47 “Stationaries” na maduka ya kuuza vitabu 2,000/=
48 Duka la dawa baridi za binadamu, duka la dawa za mifugo au | 5,000/=
pembejeo za kilimo
49 Hospitali 20,000/=

JEDWAL LA TATU
(Chini ya Kifungu cha 15)

Gharama za umwagaji maji na taka kwenye Jalala (dampo) la Halmashauri

Na. | Kiasi cha Taka Ada kwa tani
1 Gari lenye ujazo wa tani 1 3,000/=
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Sheria Ndogo (Afya Na Usafi Wa Mazingira) Za Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo
Tangazo La Serikali Na. 591 (Linaendelea)

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo iliwekwa kwenye Sheria Ndogo
hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri
uliofanyika tarehe 27-28 Aprili 2021 na kubandikwa mbele ya:-

MOHAMED RAMADHANI
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya Nsimbo

HALAWA MALENDEJA

Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya Nsimbo

NAKUBALL

Dodoma, INNOCENT L. BASHUNGWA (MB)
19 Septemba, 2022 Waziri wa Nchi -OR-TAMISEMI.
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